แชมเปี้ยนส์ลีกและยูโรป้าลีกจะมีการแข่งขันเมื่อใด

บาเยิร์นมิวนิคคว้าแชมป์แชมเปี้ยนส์ลีกเมื่อฤดูกาลที่แล้วในขณะที่เซบีย่าอ้างสิทธิ์ในยูโรป้าลีก – แต่มีเวลาเหลือเพียงเล็กน้อยในความสำเร็จของพวกเขา

หลังจากเกมรอบคัดเลือกรอบสุดท้ายของวันพุธผู้เล่นตัวจริงสำหรับรอบแบ่งกลุ่มของแชมเปี้ยนส์ลีกจะเสร็จสิ้นและการจับรางวัลจะมีขึ้นในวันพฤหัสบดีเวลา 16:00 น. BST คุณสามารถติดตามการรายงานข่าวสดของการจับฉลากได้ที่เว็บไซต์ BBC Sport

การจับสลากของยูโรป้าลีกจะเกิดขึ้นในวันศุกร์(12:00 BST) โดยจะมีการคัดเลือกรอบสุดท้ายในคืนวันพฤหัสบดี

นี่คือทุกสิ่งที่คุณจำเป็นต้องรู้

แชมเปี้ยนส์ลีก
การจับฉลากทำงานอย่างไร?

ทีมจะถูกแบ่งออกเป็นสี่หม้อโดยหม้อหนึ่งประกอบด้วยผู้ถือครองผู้ชนะยูโรป้าลีกและแชมป์จากหกประเทศที่มีอันดับสูงสุด

หม้อที่สองสามและสี่ถูกกำหนดโดยการจัดอันดับค่าสัมประสิทธิ์สโมสรของยูฟ่า

มี 26 ทีมที่ได้เข้าสู่รอบแบ่งกลุ่มโดยตรงและพวกเขาจะเข้าร่วมโดยผู้ชนะหกคนของการแข่งขันรอบเพลย์ออฟ

ไม่มีทีมใดถูกเสมอกับทีมอื่นจากสมาคมของพวกเขาเองซึ่งหมายความว่าทั้งสี่ทีมของอังกฤษ ได้แก่ ลิเวอร์พูล, แมนเชสเตอร์ซิตี้, แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ดและเชลซีจะถูกแยกออกจากกัน

การเปลี่ยนแปลงใด ๆ ที่ต้องระวัง?

รอบสุดท้ายของฤดูกาลที่แล้วเกิดขึ้นในวันที่ 23 สิงหาคมซึ่งหมายความว่ารอบแบ่งกลุ่มจะเริ่มช้ากว่าปกติ อย่างไรก็ตามความสัมพันธ์ที่น่าพิศวงที่กำหนดไว้ในเดือนมีนาคมเมษายนและพฤษภาคมยังคงไม่เปลี่ยนแปลงโดยรอบชิงชนะเลิศจะมีขึ้นในวันที่ 29 พฤษภาคมที่ Ataturk Stadium ของอิสตันบูล

การแข่งขันจะเกิดขึ้นทั้งในบ้านและนอกบ้าน แต่ยังคงต้องรอให้แฟน ๆ เข้าร่วมได้หรือไม่

ความสนใจของอังกฤษคืออะไร?

ลิเวอร์พูลอยู่ในหม้อหนึ่งหลังจากชนะพรีเมียร์ลีกเมื่อฤดูกาลที่แล้วในขณะที่รองชนะเลิศแมนเชสเตอร์ซิตี้แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ดอันดับสามและเชลซีที่จบอันดับสี่จะอยู่ในหม้อสอง

แชมป์ชาวสก็อตเซลติกพลาดตำแหน่งในการแข่งขันหลังจากประสบความพ่ายแพ้อย่างน่าตกใจกับ Ferencvaros ในรอบคัดเลือกรอบที่สอง

กระถางอะไร?

หม้อที่หนึ่ง: บาเยิร์นมิวนิก, เซบีย่า, เรอัลมาดริด, ลิเวอร์พูล, ยูเวนตุส, ปารีสแซงต์แชร์กแมง, เซนิตเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก, ปอร์โต้

หม้อสอง: บาร์เซโลนา, แอตเลติโกมาดริด, แมนเชสเตอร์ซิตี้, แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด, ชัคตาร์โดเนตสค์, โบรุสเซียดอร์ทมุนด์, เชลซี, อาแจ็กซ์

หม้อที่สามและสี่: Dynamo Kiev, Red Bull Salzburg, RB Leipzig, Inter Milan, Olympiakos, Lazio, Krasnodar, Atalanta, Lokomotiv Moscow, Marseille, Club Brugge, Borussia Monchengladbach, Istanbul Basaksehir, Midtjylland, Rennes, Ferencvaros

* อีกสามทีมจากรอบเพลย์ออฟจะถูกเพิ่มเข้าไปในกลุ่มนี้ก่อนที่จะแบ่งเงินกองกลางออกเป็นสองทีม

วันแข่งขันคือเมื่อใด

วันแข่งขันที่หนึ่ง: 20/21 ตุลาคม

วันที่สอง: 27/28 ตุลาคม

วันแข่งขันที่สาม: 3/4 พฤศจิกายน

วันแข่งขันที่สี่: 24/25 พฤศจิกายน

วันแข่งขันที่ห้า: 1/2 ธันวาคม

วันแข่งขันที่หก: 8/9 ธันวาคม